Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cacbohidrat

Câu hỏi số 160712:

Cho m gam tinh bột lên men thành ancol etylic với hiệu suất 81%. Toàn bộ lượng CO2 hấp thụ vào dung dịch nước vôi trong thu được 275g kết tủa và dung dịch Y. Đun kĩ dung dịch Y thu thêm 150g kết tủa nữa. Khối lượng m là ? (cho H = 1, C =12, O = 16, Ca=40)

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:160712
Giải chi tiết

Phương pháp  : Tính lượng chất theo hiệu suất phản ứng

Đun kĩ X có tạo thêm kết tủa => có HCO3-

2 HCO3- -> CO32- + CO2 + H2O

=> nHCO3 = 2.1,5 = 3 mol

=> nCO2 = nHCO3 + nCO3 bđ = 5,75 mol

Sơ đồ phản ứng : (C6H10O5)n -> nC6H12O6 -> 2nCO2

=> nTinh Bột (Cần dùng) = 1/2n . nCO2 : H% = 575g

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com