Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Sắt -Crom - Đồng.

Câu hỏi số 160729:

Cho 8,4g kim loại Fe tác dụng với V ml dung dịch HNO3 1M, phản ứng sinh ra khí NO (là sản phẩm khử duy nhất). Thể tích dung dịch HNO3 tối thiểu cần dùng để hòa tan hết 8,4g Fe ở trên là :

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:160729
Giải chi tiết

Phương pháp : Nếu đề bài yêu cầu lượng HNO3 tối thiểu hòa tan Fethì Fe chỉ bị oxi hóa lên +2

3Fe + 8HNO3 -> 3Fe(NO3)2 + 2NO + 4H2O

=> nHNO3 = 8/3.nFe = 0,4 mol => Vdd HNO3 = 0,4 lit = 400 ml

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com