Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đun nóng 0,1 mol hỗn hợp E chứa X, Y bằng dung dịch NaOH (vừa đủ). Cô cạn dung dịch sau phản

Câu hỏi số 161932:

Đun nóng 0,1 mol hỗn hợp E chứa X, Y bằng dung dịch NaOH (vừa đủ). Cô cạn dung dịch sau phản ứng thu được m gam muối của glyxin, alanin và valin. Đốt cháy hoàn toàn lượng muối này thu được 0,2 mol Na2CO3 và hỗn hợp gồm CO2, H2O, N2 trong đó tổng khối lượng của CO2 và H2O là 65,6 gam. Mặt khác, đốt cháy 1,51 m gam hỗn hợp E cần dùng a mol O2 thu được CO2, H2O, N2. Giá trị của a gần nhất với ?

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:161932
Giải chi tiết

Phương pháp : quỉ đổi

Qui đổi 0,1 mol hỗn hợp E thành : C2H3ON; - CH2 và H2O

Với n C2H3ON = 2 n Na2CO3 = 0,4 mol và n H2O = n E = 0,1 mol

Cho 0,1 mol E tác dụng với NaOH thu được hỗn hợp muối gồm C2H4O2Na (0,4 mol) và – CH2 . Khi đốt hoàn toàn lượng muối trên thì ta có:

44n CO2 + 18 n H2O = m bình tăng => 44 (1,5 n C2H3ON + n – CH2) + 18. (2 n C2H4O2Na + n – CH2 ) = 65,6 gam

=> n – CH2 = 0,4 mol

=> n O2 (pư cháy) = 2,25 n C2H3ON + 1,5 n – CH2 = 1,5 mol

Vậy n O2 (khi đốt cháy 1,51 g E) = 1,51. 1,5 = 2,265 mol

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com