Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 11,2 gam Fe vào 300 ml dung dịch chứa (HNO3 0,5M và HCl 2M) thu được khí NO duy nhất và dung dịch

Câu hỏi số 163057:

Cho 11,2 gam Fe vào 300 ml dung dịch chứa (HNO3 0,5M và HCl 2M) thu được khí NO duy nhất và dung dịch X. Cho dung dịch X tác dụng với lượng dư dung dịch KMnO4/H2SO4 loãng. Biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn. Tính khối lượng KMnO4 đã bị khử.

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:163057
Giải chi tiết

nFe = 0,2 mol ; nH+ = 0,75 mol ; nNO3 = 0,15 mol

Giả sử phản ứng tạo x mol Fe2+ và y mol Fe3+

=> nFe = x + y = 0,2 mol

3Fe + 8H+ + 2NO3- -> 3Fe2+ + 2NO + 4H2O

Fe + 4H+ + NO3- -> Fe3+ + NO + 2H2O

(Tính theo NO3 dựa vào tỷ lệ mol)

=> nNO3 = 2x/3 + y = 0,15 mol

=> x = 0,15 ; y = 0,05 mol

X có : 0,15 mol Fe2+ ; 0,05 mol Fe3+ ; 0,15 mol H+

Bảo toàn e :

Fe2+ -> Fe3+ + 1e

2Cl- -> Cl2 + 2e

Mn7+ -> Mn2+ - 5e

=> 5nKMnO4 = nCl + nFe2+  => nKMnO4  =0,15 mol

=> mKMnO4 = 23,7g

=> Đáp án B

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com