Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Sắt -Crom - Đồng.

Câu hỏi số 164634:

Hòa tan hoàn toàn 12,2 gam hỗn hợp gồm FeCl2và NaCl ( có tỷ lệ số mol tương ứng là 1:2) vào một lượng  nước dư , thu được dung dịch X . Cho dung dịch AgNO3 dư vào X, sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được m gam chất rắn. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:164634
Giải chi tiết

Phương pháp : Khi cho muối Ag+ tác dụng với dung dịch có chứa muối Fe2+thì cần chú ý phản ứng :

            Fe2+ + Ag+ -> Fe3+ + Ag

Lời giải :

Có số mol FeCl2 : số mol NaCl = 1 : 2

=> nFeCl2 = 0,05 mol ; nNaCl = 0,1 mol

Khi cho AgNO3 vào thì :

Ag+ + Cl- -> AgCl

Ag+ + Fe2+ -> Fe3+ + Ag

Vậy kết tủa gồm : 0,2 mol AgCl và 0,05 mol Ag

=> m = 34,1g

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com