Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Tổng hợp hoá học hữu cơ

Câu hỏi số 164636:

Đốt cháy hoàn toàn 0,33 mol hỗn hợp X gồm metyl propionat , metyl axetat và 2 hidrocacbon mạch hở cần vừa đủ 1,27 mol O2, tạo ra 14,4 gam H2O. Nếu cho 0,33 mol X vào dung dịch Br2 dư thì số mol Br2  phản ứng tối đa là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:164636
Giải chi tiết

Phương pháp : Qui đổi hỗn hợp chất hữu cơ ban đầu thành 1 chất duy nhất ( Công thức trung bình). Khi đó bài toán đốt cháy hỗn hợp chất hữu cơ sẽ trở thành đốt cháy 1 chất hữu cơ.

Lời giải :

Gọi công thức chung của X là CxHyOz

Khi đốt cháy : CxHyOz + (x + 0,25y – 0,5z)O2 -> xCO2 + 0,5yH2O

Mol                  0,33                    1,27                                    0,8

=> y = 160/33

Và x + 0,25y – 0,5z = 127/33

=> x – 0,5x = 29/11

X có z Oxi nên mỗi phân tử X có 0,5z liên kết pi không thể cộng với Br2 (do nằm trong este)

=> Số liên kết pi có thể cộng với Br2 = (2x + 2 – y)/2 – z/2

=> nBr2 = 0,33. [(2x + 2 – y)/2 – z/2]= 0,4 mol

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com