Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 37,44 gam kim loại M (có hóa trị không đổi) vào dung dịch X chức 84,6 gam Cu(NO3)2. Sau khi các

Câu hỏi số 164821:

Cho 37,44 gam kim loại M (có hóa trị không đổi) vào dung dịch X chức 84,6 gam Cu(NO3)2. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn, lọc bỏ chất rắn, thu được dung dịch không màu có khối lượng giảm so với khối lượng của X là 7,62 gam. Kim loại M là?

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:164821
Giải chi tiết

Cu(NO3)2 = 0,45

Vì dung dịch sau phản ứng không màu nên Cu2+ đã phản ứng hết.

- Xét trường hợp M không tác dụng với nước.

Từ các đáp án, M là Mg hoặc Be. Hai kim loại này đều có hóa trị II.

Phản ứng: M + Cu2+ → M2+ + Cu

TGKL: (64 - MM). 0,45 = 7,62 => MM = 47,067 (loại)

- Xét trường hợp M tác dụng được với nước:

BTKL: (m Cu(OH)2↓ + m H2) – m M = 7,62 => m H2 = 7,62 +  37,44 – 0,45 . 98 = 0,96 => n OH - = 2n H2 = 0,96.

Gọi hóa trị của M là n ta có: MM = (37,44 : 0,96). n = 39n => MM = 39 ; n = 1 => M là K

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com