Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Tổng hợp hoá học hữu cơ

Câu hỏi số 166314:

Cho hỗn hợp A gồm 2 chất hữu cơ mạch hở X, Y (chỉ chứa C, H, O và MX < MY) tác dụng vừa đủ với 200 ml dung dịch NaOH 1M, thu được 0,2 mol một ancol đơn chức và 2 muối của hai axit hữu cơ đơn chức, kế tiếp nhau trong dãy đồng đẳng. Mặt khác đốt cháy 20,56 gam A cần 1,26 mol O2 thu được CO2 và 0,84 mol H2O. Phần trăm số mol của X trong A là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:166314
Giải chi tiết

Phương pháp : bảo toàn khối lượng , Bảo toàn nguyên tố.

 

Lời giải :

Khi đốt cháy A :

Bảo toàn khối lượng : mA + mO2 = mCO2 + mH2O

=> nCO2 = 1,04 mol

Bảo toàn O : nO(A) = 2nCO2 + nH2O – 2nO2 = 0,4 mol

Vì A mạch hở + NaOH -> 1 ancol đơn chức + 2 muối axit hữu cơ đơn chức đồng đẳng liên tiếp

=> A gồm 2 este đơn chức mạch hở (1 –COO-) đồng đẳng liên tiếp

=> nA = ½ nO(A) = 0,2 mol

=> Số C trung bình của A = nCO2  : nA = 5,2

Mặt khác : nCO2 – nH2O = nA =>  este trong A có 2 liên kết pi.

Vậy E gồm : X : C5H8O2 và Y là C6H10O2 với số mol lần lượt là x và y

=> x + y = 0,2 ; nCO2 = 5x + 6y = 1,04

=> x = 0,16 ; y = 0,04 mol

%nX(A) = 80%

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com