Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hỗn hợp gồm C2H2 và H2 có cùng số mol. Lấy một lượng hỗn hợp X cho qua chất xúc tác, đun

Câu hỏi số 187937:
Vận dụng

Hỗn hợp gồm C2H2 và H2 có cùng số mol. Lấy một lượng hỗn hợp X cho qua chất xúc tác, đun nóng được hỗn hợp Y. Dẫn Y qua nước brom thấy bình nước brom tăng 10,8 gam và thoát ra 4,48 lit hỗn hợp khí (đktc), có tỉ khối so với hidro là 8. Thể tích khí O2 (đktc) vừa đủ để đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp Y là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:187937
Phương pháp giải

BTKL: mX = mY = m hh khí thoát ra + m bình Br2 tăng

Đặt nC2H2 = nH2 = x mol

=> mX = 26x + 2x = 14 => x = ?

Viết phương trình đốt cháy từ đó tính được số mol của O2 cần dùng.

Giải chi tiết

M hh khí thoát ra = 8.2 = 16 => gồm: C2H6 và H2

BTKL: mX = mY = m hh khí thoát ra + m bình Br2 tăng

=> mX = mY = 0,2.8.2 + 10,8 = 14 gam

Đặt nC2H2 = nH2 = x mol

=> mX = 26x + 2x = 14 => x = 0,5 mol

Mà nC2H2 = nH2 => nC2H2 = nH2 = 0,5 mol

Đốt Y cũng như đốt X nên ta có:

C2H2      +        2,5 O2 →         2CO2 +            H2O

0,5                   1,25

H2            +         0,5 O2 →         H2O

0,5                   0,25

=> n O2 = 1,25 + 0,25 = 1,5 mol => V O2 = 1,5. 22,4 = 33, 6 lít

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com