Hỗn hợp khí X gồm CH4, C2H2 có \({\overline {\text{M}} _{\text{X}}}\) = 23,5. Trộn V (lít) X với V1
Hỗn hợp khí X gồm CH4, C2H2 có \({\overline {\text{M}} _{\text{X}}}\) = 23,5. Trộn V (lít) X với V1 (lít) hidrocacbon Y được 107,5 gam hỗn hợp khí Z. Trộn V1 (lít) X với V (lít) hidrocacbon Y được 91,25 gam hỗn hợp khí F. Biết V1 – V = 11,2 (lít). Thể tích các khí đều đo ở đktc. Công thức của Y là:
Đáp án đúng là: C
Quảng cáo
Giả sử V1 và V2 tương ứng với số mol n1 và n2 (n2 – n1 = 0,5 )
=> n1.MX + n2.MY = 107,5
Và n2.MX + n1.MY = 91,25
Trừ 2 phương trình cho nhau :
(n1 – n2)MX - (n1 – n2)MY = 16,25
Thay n2 – n1 = 0,5 và MX = 47 vào tính được MY.
Đáp án cần chọn là: C
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com












