Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một vật được ném thẳng đứng xuống dưới từ vị trí cách mặt đất 30m, v0 = 5m/s, lấy g =

Câu hỏi số 194361:
Vận dụng

Một vật được ném thẳng đứng xuống dưới từ vị trí cách mặt đất 30m, v0 = 5m/s, lấy g = 10m/s2. Bỏ qua sức cản của không khí.

a) Thời gian từ lúc ném đến lúc vật chạm đất.

b) Vận tốc của vật lúc chạm đất.

Quảng cáo

Câu hỏi:194361
Giải chi tiết

a) Chọn trục toạ độ thẳng đứng, gốc toạ tại điểm ném, chiều dương là chiều chuyển động của vật.

Phương trình chuyển động của vật là: \(y = {v_0}t + {1 \over 2}g{t^2} = 5t + 5{t^2}\)

Khi chạm đất ta có: 

\(y = 30m \Leftrightarrow 5t + 5{t^2} = 30 \Rightarrow t = 2s\)

b) Vận tốc của vật lúc chạm đất là:

\(v = {v_0} + at = 5 + 10.2 = 25m/s\)

Tham Gia Group Dành Cho 2K9 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến Lớp 11 cùng thầy cô giáo giỏi trên Tuyensinh247.com. Bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng. Cam kết giúp học sinh lớp 11 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com