Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Oxi hóa hoàn toàn 4,02 gam một hợp chất hữu cơ X chỉ thu được 3,18 gam Na2CO3 và 0,672 lít khí

Câu hỏi số 195958:
Vận dụng

Oxi hóa hoàn toàn 4,02 gam một hợp chất hữu cơ X chỉ thu được 3,18 gam Na2CO3 và 0,672 lít khí CO2. CTĐGN của X là:

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:195958
Phương pháp giải

Bảo toàn khối lượng, bảo toàn nguyên tố

Giải chi tiết

Gọi CTĐGN: CxOyNaz

BT nguyên tố C : nC = nNa2CO3 + nCO2 = 0,03 + 0,03 = 0,06 mol

nNa= 2nNa2CO3 = 0,06 mol

bảo toàn khối lượng: mO = mX – mC – mNa = 4,02 – 0,06.12 – 0,06.23 = 1,92

=> nO = 0,12mol

=> x : y : z = nC : nO : nNa = 0,06 : 0,12 : 0,06 = 1 : 2 : 1

=> CTĐGN: CO2Na

Đáp án A

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com