Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho m gam bột sắt vào dung dịch HNO3, sau khi phản ứng hoàn toàn, thu được 2,24 lít khí NO (sản

Câu hỏi số 202896:
Vận dụng

Cho m gam bột sắt vào dung dịch HNO3, sau khi phản ứng hoàn toàn, thu được 2,24 lít khí NO (sản phẩm khử duy nhất của N+5, ở đktc) và 2,4 gam chất rắn. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:202896
Phương pháp giải

Bảo toàn electron.

 
Giải chi tiết

Do Fe còn dư nên phản ứng tạo muối Fe2+ (vì Fe phản ứng với Fe3+ tạo thành Fe2+).

Quá trình nhường e: Fe0 → Fe+2 + 2e

Quá trình nhận e: N+5 + 3e → N+2

Áp dụng bảo toàn e:  2nFe pư = 3nNO → nFe = 1,5.nNO = 1,5.0,1 = 0,15 mol

⟹ mFe pư = 0,15.56 = 8,4 gam

Vậy m = mFe pư + mFe dư = 8,4 + 2,4 = 10,8 gam.

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com