Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Este - Lipit - Xà phòng

Câu hỏi số 207540:
Vận dụng

Thực hiện lên men ancol từ glucozo (H = 80%) được etanol và khí CO2. Dẫn khí thu được vào dung dịch nước vôi trong dư thu được 40 gam kết tủa. Lượng glucozo ban đầu là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:207540
Phương pháp giải

- Tính theo các PTHH:

C6H12O6 → 2CO2 + 2C2H5OH           (1)

CO2 + Ca(OH)2 → CaCO3 + H2O       (2)

Suy ra số mol C6H12O6 theo lý thuyết.

- Tính lượng C6H12O6 thực tế cần dùng.

Giải chi tiết

C6H12O6 → 2CO2 + 2C2H5OH           (1)

CO2 + Ca(OH)2 → CaCO3 + H2O       (2)

Theo (2) → nCO2 = nCaCO3 = 0,4 mol

Theo (1) → nglucozo (LT) = ½ nCO2 = 0,2 mol

→ nglucozo phải dùng = 0,2.100/80 = 0,25 mol

→ mglucozo = 45 gam.

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com