Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Điện phân 500ml dung dịch chứa hỗn hợp gồm CuSO4 aM và NaCl 0,75M với điện cực tro cường độ

Câu hỏi số 219595:
Vận dụng

Điện phân 500ml dung dịch chứa hỗn hợp gồm CuSO4 aM và NaCl 0,75M với điện cực tro cường độ dòng điện 5A . Sau thời gian điện phân 96,5 phút, khối lượng dung dịch giảm 17,15 gam. Giá trị của a là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:219595
Phương pháp giải

Bảo toàn e

Ghi nhớ công thức: ne = It/ F

Khối lượng dung dịch giảm ∆ = m↓ + m↑

Chú ý: Na+ và SO4 2- không bị điện phân mà khi đó H2O sẽ bị điện phân

Giải chi tiết

ne = It/F = 5.96,5.60/96500 = 0,3 mol

TH1: Ở catot nước chưa bị điện phân, Cu2+ bị điện phân chưa hết (hoặc vừa hết)

Catot (-):

Cu2+ + 2e → Cu

            0,3 → 0,15

Anot (+):

2Cl- →  Cl +   2e

           0,15 ← 0,3

=> m dd giảm = mCu + mCl2 = 0,15.64 + 0,15.71 = 20,25 gam ≠ 17,15 gam (loại)

TH2: Ở catot Cu2+ đã điện phân hết, H2O đã bị điện phân

Tại catot (-)                                             Tại anot (+)

Cu2+  + 2e → Cu                                     2Cl- →  Cl +   2e

0,5 a→ a  → 0,5a                                               0,15 ← 0,3

2H2O + 2e → H2 + 2OH-

            b → 0,5b

\(\left\{ {\matrix{{a + b = 0,3} \cr {0,5a.64 + 0,5b.2 + 0,15.71 = 17,15} \cr} = > \left\{ {\matrix{{a = 0,2} \cr {b = 0,1} \cr} } \right.} \right.\)

Nồng độ của CuSO4 = a = 0,2 M

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com