Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 6,05 gam hỗn hợp X gồm Fe và Zn phản ứng hoàn toàn với dung dịch HCl loãng 9 (dư), thu được

Câu hỏi số 246967:
Thông hiểu

Cho 6,05 gam hỗn hợp X gồm Fe và Zn phản ứng hoàn toàn với dung dịch HCl loãng 9 (dư), thu được 0,1 mol khí H2 (đktc). Khối lượng Fe trong X là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:246967
Phương pháp giải

Lập hệ 2 ẩn 2 phương trình với số mol của H2 và khối lượng kim loại => giải

Giải chi tiết

Fe + 2HCl → FeCl2 + H2

x →                              x (mol)

Zn + 2HCl → ZnCl2 + H2

y →                              y (mol)

Ta có hệ phương trình: \(\left\{ \begin{array}{l}{n_{{H_2}}} = x + y = 0,1\\{m_{hh}} = 56{\rm{x}} + 65y = 6,05\end{array} \right. \to \left\{ \begin{array}{l}x = 0,05\\y = 0,05\end{array} \right.\)

⟹ mFe = 0,05.56 = 2,8 gam

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com