Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 300 ml dung dịch NaOH 1M vào dung dịch chứa 13,35 gam AlCl3, thu được m gam kết tủa. Giá trị

Câu hỏi số 247342:
Vận dụng

Cho 300 ml dung dịch NaOH 1M vào dung dịch chứa 13,35 gam AlCl3, thu được m gam kết tủa.

Giá trị của m là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:247342
Phương pháp giải

Bài toán cho muối Al3+ tác dụng với  dd kiềm OH-

Lập tỉ lệ \(k = \frac{{{n_{O{H^ - }}}}}{{{n_{A{l^{3 + }}}}}}\)

k ≤ 3 chỉ tạo Al(OH)3. nAl(OH)3 = 1/3nOH-

3< k < 4 tạo cả Al(OH)3 và AlO2-  => nAl(OH)3 = 4nAl3+ - nOH­-

k ≥ 4 => chỉ tạo AlO2- => mAl(OH)3 = 0 

Giải chi tiết

nNaOH = 0,33 (mol) ; nAlCl3 = 0,1 (mol)

Ta có: \(3 < \frac{{{n_{O{H^ - }}}}}{{{n_{A{l^{3 + }}}}}} = \frac{{0,33}}{{0,1}} = 3,3 < 4\)

=> Tạo cả Al(OH)3 và AlO2-

Áp dụng công thức nhanh

nAl(OH)3 = 4nAl3+ - nOH- = 4.0,1 – 0,33 =0,07 (mol)

=> mAl(OH)3↓ = 0,07.78  = 5,46 (g)

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com