Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hoà tan 5,1 gam oxit của kim loại ( có hóa trị không đổi)cần dùng 54,75 gam dung dịch HCl 20%. Công

Câu hỏi số 247578:
Vận dụng

Hoà tan 5,1 gam oxit của kim loại ( có hóa trị không đổi)cần dùng 54,75 gam dung dịch HCl 20%. Công thức của oxit kim loại đó là:

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:247578
Phương pháp giải

M2On  + 2nHCl →  2MCln  +n H2O

Từ nHCl  ⟹ Moxit   ⟹  n,M

Giải chi tiết

nHCl =  \(\dfrac{{{m_{{\text{dd}}}}.C\% }}{{100.M}} = \dfrac{{54,75.20}}{{100.36,5}} = 0,3mol\)

M2On  + 2nHCl →  2MCln  +n H2O

0,15/n           0,3

⟹ Moxit = 2M + 16n = 5,1:(0,15/n) = 34n

⟹  M= 9n

⟹ n=3, M=27(Al)

⟹ oxit: Al2O3

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com