Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 25,6 g hỗn hợp A ở dạng bột gồm Fe và một kim loại M có hoá trị không đổi bằng 2 (

Câu hỏi số 247602:
Vận dụng cao

Cho 25,6 g hỗn hợp A ở dạng bột gồm Fe và một kim loại M có hoá trị không đổi bằng 2 ( đứng trước H trong dãy điện hoá). Chia A thành 2 phần bằng nhau. Cho phần 1 tác dụng với dung dịch HCl dư thấy có 0,4 mol khí H2. Cho phần 2 tác dụng hết với dung dịch HNO3 loãng đun nóng thấy thoát ra 0,3 mol khí NO duy nhất. Kim loại M là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:247602
Phương pháp giải

mKL(1 phần) = mFe + mM     (1)

Phần 1: BT e: 2.nH2 = 2.nFe + 2nM    (2)

Phần 2: BT e:  3nFe + 2nM = 3.nNO    (3)

(1),(2),(3) ⟹ M

Giải chi tiết

mKL( 1 phần) = mFe + m= 56x + My =  12,8    (1)

Phần 1: BT e: 2.nH2 = 2.nFe + 2nM    ⟹  2x + 2y = 0,8   (2)

Phần 2: 3nFe + 2nM = 3.nNO ⟹ 3x + 2y = 0,9 (3)

(2),(3)  ⟹ x = 0,1 ; y = 0,3

Thay vào (1)  ⟹ M = 24 (Mg).

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com