Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Ngâm một lá Zn trong dung dịch có hòa tan 4,16gam CdSO4.  Phản ứng xong khối lượng lá Zn tăng

Câu hỏi số 247622:
Thông hiểu

Ngâm một lá Zn trong dung dịch có hòa tan 4,16gam CdSO4.  Phản ứng xong khối lượng lá Zn tăng 2,35%. Khối lượng lá Zn trước khi phản ứng là bao nhiêu?

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:247622
Phương pháp giải

Gọi khối lượng thanh kẽm là m gam

Zn  + CdSO4  → ZnSO4  + Cd

0,02      0,02                         0,02

⟹ mZn tăng  = mCd - mZn p/u = 0,0235m

⟹ m

Giải chi tiết

\({n_{C{\text{dS}}{O_4}}} = \frac{{4,16}}{{208}} = 0,02mol\)

Gọi khối lượng thanh kẽm là m gam

Zn  + CdSO4  → ZnSO4  + Cd

0,02      0,02                         0,02

⟹ mZn tăng  = mCd - mZn p/u = 0,02.112- 0,02.65 = 0,94  = 0,0235m

⟹ m = 40 gam

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com