Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho m gam Mg vào dung dịch chứa 0,12 mol FeCl3. Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được 3,36 gam

Câu hỏi số 247635:
Vận dụng

Cho m gam Mg vào dung dịch chứa 0,12 mol FeCl3. Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được 3,36 gam chất rắn. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:247635
Phương pháp giải

     Mg    +    2FeCl3→   MgCl2   +   2FeCl2

   0,06            0,12                             0,12

Giả sử FeCl2 hết  ⟹ mrắn = mFe   + mMg dư =  0,12.56 + mMg dư = 6,72  + mMg dư  > 3,36

⟹ Mg hết , FeCl2 dư. Chất rắn sau phản ứng là Fe ⟹ n Fe dư

     Mg    +   FeCl2 → MgCl+   Fe

⟹   mMg

Giải chi tiết

Mg    +    2FeCl3→   MgCl2   +   2FeCl2

0,06         0,12                               0,12

Giả sử FeCl2 hết  ⟹ mrắn = mFe   + mMg dư =  0,12.56 + mMg dư = 6,72  + mMg dư > 3,36

⟹ Mg hết , FeCl2 dư. Chất rắn sau phản ứng là Fe ⟹ n Fe dư = 3,36:56 = 0,06

Mg    +   FeCl2→MgCl+   Fe

0,06                                    0,06

 ⟹ mMg = (0,06+0,06).24 = 2,88(g)

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com