Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho một thanh sắt nặng 20 gam vào 200ml dung  dịch  CuSO4 0,5M. Khi phản ứng xảy ra xong thì khối

Câu hỏi số 247638:
Vận dụng

Cho một thanh sắt nặng 20 gam vào 200ml dung  dịch  CuSO4 0,5M. Khi phản ứng xảy ra xong thì khối lượng thanh sắt sau khi đem ra khỏi dung  dịch và sấy khô là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:247638
Phương pháp giải

Fe tan + CuSO4 → ZnSO4 + Cu bám

0,1       ←0,1                        → 0,1

mCu bám = ?

mFe tan = ?

⟹ mFe tăng = mCu bám  - mFe tan = ?

Giải chi tiết

nCuSO4 = 0,5.0,2 = 0,1 mol

Fe tan + CuSO4 → ZnSO4 + Cu bám

0,1       ←0,1                        → 0,1

mCu bám = 64.0,1 = 6,4 (g)

mFe tan = 56. 0,1 = 5,6 (g)

⟹ mFe tăng = mCu bám  - mFe tan = 6,4 – 5,6 = 0,8 gam

⟹ Khối lượng thanh Fe khi lấy ra khỏi dung dịch là : 20 + 0,8 = 20,8 gam

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com