Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Nhúng thanh kim loại M vào 100ml dung dịch ZnCl2 1 M. Sau khi phản ứng hoàn toàn khối lượng thanh kim

Câu hỏi số 251714:
Thông hiểu

Nhúng thanh kim loại M vào 100ml dung dịch ZnCl2 1 M. Sau khi phản ứng hoàn toàn khối lượng thanh kim loại tăng 4,1g. Kim loại M là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:251714
Phương pháp giải

 

Số mol của FeCl2: n = CM.V = 0,1 . 1 = 0,1 mol

2M    +   nZnCl2     2MCln   +   nZn

0,2/n        0,1                                           0,1

=> m thanh KL tăng = 0,1.65 - 0,2M/n  = 4,1

=> M

Giải chi tiết

Số mol của FeCl2: n = CM.V = 0,1 . 1 = 0,1 mol

2M    +   nZnCl2     2MCln   +   nZn

0,2/n        0,1                                           0,1

=> m thanh KL tăng = 0,1.65 - 0,2M/n  = 6,5  - 0,2.M/n = 4,1

=> 0,2M/n= 2,4 => M=12n

=>n=2, M= 24(Mg)

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com