Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho một thanh sắt nặng 50 gam vào 300ml dung  dịch  CuSO4 1 M. Khi phản ứng xảy ra xong thì khối

Câu hỏi số 251718:
Thông hiểu

Cho một thanh sắt nặng 50 gam vào 300ml dung  dịch  CuSO4 1 M. Khi phản ứng xảy ra xong thì khối lượng thanh sắt sau khi đem ra khỏi dung  dịch và sấy khô là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:251718
Phương pháp giải

 

 = 0,3 . 1 = 0,3 mol

Fetan    +  CuSO4     ZnSO4  +  Cubám

 0,3<-------0,3--------------------------> 0,3

 

=> mFe tăng

 Khối lượng thanh Fe khi lấy ra khỏi dung dịch

Giải chi tiết

 = 0,3 . 1 = 0,3 mol

Fetan    +  CuSO4     ZnSO4  +  Cubám

 0,3<-------0,3--------------------------> 0,3

                                            mCu =  64.0,3 = 19,2 gam

                                            mFe   =  56.0,3 = 16,8 gam

mFe tăng = 19,2-16,8= 2,4 gam

 Khối lượng thanh Fe khi lấy ra khỏi dung dịch là: 50 + 2,4 = 52,4 gam

 

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com