Cho 1 lượng hỗn hợp bột Mg vào dung dịch X gồm FeCl2 và CuCl2. Khối lượng chất rắn sau khi các
Cho 1 lượng hỗn hợp bột Mg vào dung dịch X gồm FeCl2 và CuCl2. Khối lượng chất rắn sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn lớn hơn khối lượng bột Mg ban đầu là 5,2 gam. Cô cạn phần dung dịch sau phản ứng thu được 14,25 gam một muối khan duy nhất. Khối lượng CuCl2 trong X là:
Đáp án đúng là: B
Quảng cáo
$Mg + \left\{ \begin{gathered}
FeC{l_2} \hfill \\
CuC{l_2} \hfill \\
\end{gathered} \right. \to MgC{l_2}:0,15(mol)$
1: FeCl2; CuCl2 hết
$\begin{gathered}
Mg + C{u^{2 + }} \to M{g^{2 + }} + Cu \hfill \\
x\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,x\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,x \hfill \\
Mg + F{e^{2 + }} \to M{g^{2 + }} + Fe \hfill \\
y\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,y\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,y \hfill \\
x + y = 0,15 \hfill \\
\vartriangle m = 5,2(g) \hfill \\
\vartriangle {m_1} = 64x - 24x = 40{\text{x}} \hfill \\
\vartriangle {m_2} = 56y - 24y = 32y \hfill \\
\Rightarrow 40x + 32y = 5,2 \hfill \\
\Rightarrow x,y \hfill \\
\end{gathered} $
Đáp án cần chọn là: B
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com












