Cho 1,58g hỗn hợp A ở dạng bột gồm Mg và Fe tác dụng với 125ml dung dịch CuCl2. Khuấy đều
Cho 1,58g hỗn hợp A ở dạng bột gồm Mg và Fe tác dụng với 125ml dung dịch CuCl2. Khuấy đều hỗn hợp, lọc rửa kết tủa, thu được dung dịch B và 1,92g chất rắn C. Thêm vào B một lượng dư dung dịch NaOH loãng, lọc rửa kết tủa mới tạo thành. Nung kết tủa đó trong không khí ở nhiệt độ cao, thu được 0,7g chất rắn D gồm 2 oxit kim loại. Tất cả các phản ứng đều xảy ra hoàn toàn. Thành phần % theo khối lượng của Mg và nồng độ mol/lít của dung dịch CuCl2
Đáp án đúng là: A
Quảng cáo
D gồm 2 oxít => B gồm 2 muối : MgCl2, FeCl2 => CuCl2 hết
=> Chất rắn C: Cu, Fe dư
Mg + CuCl2 →MgCl2 + Cu
x x x x
Fe + CuCl2 →FeCl2 + Cu
y y y y
MgCl2 →Mg(OH)2 →MgO
x x
FeCl2 →Fe(OH)2 →Fe2O3
y 0,5y
Gọi nMg =x, nFe p/u = y, nFe dư = z
$\left\{ \begin{gathered}
{m_A} = 24{\text{x}} + 56y + 56{\text{z}} = 1,58 \hfill \\
{m_C} = 64{\text{x}} + 64y + 56{\text{z}} = 1,92 \hfill \\
{m_{o\,xit}} = 40{\text{x}} + 80y = 0,7 \hfill \\
\end{gathered} \right. \to x,y,z$
Đáp án cần chọn là: A
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com












