Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

X là hỗn hợp các muối Cu(NO3)2, Zn(NO3)2, Mg(NO3)2 trong đó O chiếm 55,68% về khối lượng. Cho dung

Câu hỏi số 252609:
Vận dụng

X là hỗn hợp các muối Cu(NO3)2, Zn(NO3)2, Mg(NO3)2 trong đó O chiếm 55,68% về khối lượng. Cho dung dịch KOH dư vào dung dịch chứa 50 gam muối X, thu được kết tủa Y. Nung Y đến khối lượng không đổi, thu được m gam oxit. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:252609
Phương pháp giải

Dựa vào tính chất hóa học khi nhiệt phân của muối nitrat

Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng, bảo toàn nguyên tố

Giải chi tiết

Gọi công thức chung của các muối là M(NO3)2

⟹ nO = 50.55,68%/16 = 1,74 (mol)

⟹ nNO3 = 1/3 nO = 0,58 (mol)

⟹ mKL = mX – mNO3 = 50 – 0,58.62 = 14,04 (g)

Cu(NO3)2, Zn(NO3)2, Mg(NO3)2 cho qua KOH dư thì kết tủa thu được là Cu(OH)2 và Mg(OH)2 (Zn(OH)2 tan hết trong KOH dư)

⟹ mOxit = mMgO + mCuO

⟹ mOxit < mCuO   + mZnO + mMgO = mM + mO

⟹ mOxit < 14,04 + 0,29.16 (nO(oxit) = 0,5nNO3)

⟹ mOxit < 18,68

Chú ý khi giải

Zn(OH)2 tan trong KOH dư

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com