Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho a gam kim loại R tan hoàn toàn trong 200 ml dung dịch HCl 0,5M, thu được dung dịch X và 2,24 lít H2

Câu hỏi số 252613:
Vận dụng

Cho a gam kim loại R tan hoàn toàn trong 200 ml dung dịch HCl 0,5M, thu được dung dịch X và 2,24 lít H2 (đktc). Cho dung dịch AgNO3 dư vào X, thu được m gam kết tủa. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:252613
Phương pháp giải

Thấy nHCl < 2nH2

=> R là kim loại kiềm hoặc kiềm thổ, phản ứng hết với HCl sau đó phản ứng được với H­2O

Viết PTHH xảy ra, tính toán theo PTHH

2R + 2nHCl → RCln + nH2

2R + 2nH2O → 2R(OH)n + nH2

RCln + nAgNO3 → nAgCl↓ + R(NO3)n

2R(OH)n + 2nAgNO3 → nAg2O↓ + R(NO3)n + nH2O

=> m = mAgCl + mAg2O = ?

Giải chi tiết

nHCl = 0,2.0,5 = 0,1 (mol); nH2 = 2,24 :22,4 = 0,1 (mol) 

=> nHCl < 2nH2

=> R là kim loại kiềm hoặc kiềm thổ, phản ứng hết với HCl sau đó phản ứng được với H­2O

2R + 2nHCl → RCln + nH2

           0,1               → 0,05

2R + 2nH2O → 2R(OH)n + nH2

                            0,1/n    ←0,05

RCln + nAgNO3 → nAgCl↓ + R(NO3)n

2R(OH)n + 2nAgNO3 → nAg2O↓ + R(NO3)n + nH2O

0,1/n                        →  0,05

=> m = mAgCl + mAg2O = 0,1.143,5 + 0,05. 232 = 25,95(g)

Chú ý khi giải

Tránh sai lầm khi chỉ tính khối lượng kết tủa là AgCl khi đó sẽ ra 14,35 g => chọn ngay đáp án B sẽ dẫn đến sai lầm

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com