Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đại cương về kim loại

Câu hỏi số 28006:

Một thanh Al vào dung dịch chứa 0,75 mol Fe(NO3)3 và 0,45 mol Cu(NO3)2, sau một thời gian lấy thanh kim loại ra cân lại thấy khối lượng tăng 31,05g. Khối lượng Al đã phản ứng là:

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:28006
Giải chi tiết

  Al  +  3Fe3+    \rightarrow     Al3+  +   3Fe2+                  (1)

0,25     0,75                            0,75

Nếu chỉ xảy ra phản ứng (1) khối lượng thanh Al chỉ có giảm ⇒  xảy ra phản ứng (2)

=> Khối lượng Al giảm là ở (1): 0,25 . 27 = 6,75 gam

2Al     +     3Cu2+ \rightarrow 2Al3+ + 3Cu          (2)

0,3            0,45                    0,45

=> Khối lượng Al tăng ở 2 là: 0, 45.64-0, 3.27 = 20,7 gam

Vậy sau phản ứng (1) và (2): m = 20, 7-6, 75 = 13, 95g < 31, 05g ⇒ xảy ra phản ứng (3) 

2Al +  3Fe2+  \rightarrow   2Al3+    +  3Fe       (3)

0,5       0,75                       0,75

m Al tăng ở 3 là:  0, 75.56 - 0,5.27 = 28,5gam

Vậy sau phản ứng (1), (2), (3): denta m = 20, 7+28,5-6, 75 = 42, 45g > 31, 05g

=> Fe2+ dư. Gọi a là số mol Al phản ứng ở (3)

2Al +  3Fe2+  \rightarrow   2Al3+    +  3Fe

a                                       1,5a

=> sau 3 phản ứng thì denta m = 

20,7 + (1,5a . 56 - a.27) - 6,75 = 31, 05 => a = 0, 3 mol

=> tổng khối lượng Al tham gia phản ứng: 

= (0, 25+0, 3+0, 3).27 = 22, 95g 

=> chọn ý D

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com