Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Phi kim

Câu hỏi số 28035:

Nhiệt phân hoàn toàn 3,18 gam hỗn hợp muối gồm Mg(NO3)2 và NaNO3 , sau phản ứng thu được 1,78 gam chất rắn A và hỗn hợp khí B. Cho hỗn hợp khí B hấp thụ vào 2 lít nước thì thu được dung dịch C. Tính pH của dung dịch C ?

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:28035
Giải chi tiết

Pthh:   2NaNO3   \rightarrow       2NaNO2 + O2

Mol         x              x           x/2

2Mg(NO3)2      \rightarrow    2MgO  + 4NO2  + O2

Mol           y        y             2y       y/2

Theo giả thiết có hệ phương trình: 

148y  +  85x  = 3,18

40y   +  69x  =  1,78

→ x = 0,02  ;  y= 0,01 

Pthh:  2NO2  + 1/2O2 + H2O  →  2HNO3

Mol    0,02         0,005               0,02

→ [H+] = 0,01 → pH = 2 

=> chọn B

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com