Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đại cương về kim loại

Câu hỏi số 28075:

Cho m gam hỗn hợp X gồm Cu và Fe2O3 vào dung dịch HCl, sau phản ứng hoàn toàn thu được dung dịch Y chứa hai chất tan và còn lại 0,2 m gam chất rắn chưa tan. Tách bỏ phần chưa tan, cho dung dịch AgNO3 dư vào dung dịch Y thu được 86,16 gam kết tủa. Giá trị của m là 

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:28075
Giải chi tiết

Vì Cu dư  nên Fe3+  chuyển về Fe2+

Fe2O3 + 6HCl  \rightarrow 2 FeCl3 + 3H2O Cu + 2 Fe3+ \rightarrow   Cu2+ + 2 Fe3+                2x

Fe2+ + Ag+ \rightarrow   Fe3+ + Ag 

Ag+ + Cl-  \rightarrow   AgCl

6x

m kết tủa = mAg + AgCl = 108.2x + 143,5.6x = 86,16 =>  x = 0,08  mol

Chất rắn sau phản ứng còn lại là 0,2 m gam => lượng phản ứng là 0,5 m gam

=> 0,8m = mFe2O3 + mCu( pư) = 0,08( 160 + 64) => m = 22,4g 

=> chọn B

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com