Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đại cương về kim loại

Câu hỏi số 28609:

Hòa tan hoàn toàn hỗn hợp gồm 0,1 mol Al và 0,15 mol Cu trong dung dịch HNO3 thì thu được 0,07 mol hỗn hợp X gồm 2 khí không màu và dung dịch Y. Cô cạn Y được 49,9 gam hỗn hợp muối. Số mol HNO3 đã phản ứng là 

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:28609
Giải chi tiết

Theo bài => 2 khí đó là NO và N2

Nhận thấy khối lượng muối đồng và muối nhôm là 49,5 < 49,9 => tạo muối NH_{4}NO_{3} và số mol của NH_{4}NO_{3} là 0,005 mol

Ta có: 2nCu + 3nAl = 3nNO + 10nN2 + 8nNH_{4}NO_{3}

=> 3nNO + 10nN2 = 0,56

Theo bài ra, lại có: nNO + nN2 = 0,07

=> nNO = 0,02 và nN2 = 0,05

=> n axit = 10nNH_{4}NO_{3} + 12nN2 + 4nNO = 0,73 mol

=>  Đáp án D

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com