Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Phi kim

Câu hỏi số 31709:

Nhiệt phân hoàn toàn 166g hỗn hợp MgCO3 và BaCO3 thu được V lít CO2 (đktc). Cho toàn bộ lượng khí CO2 này hấp thụ vào dung dịch chứa 1,5 mol NaOH thu được dung dịch X. Thêm dung dịch BaCl2 dư vào X thấy tạo thành 118,2g kết tủa. Phần trăm theo khối lượng của MgCO3 trong hỗn hợp đầu là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:31709
Giải chi tiết

ta có số mol BaCO= 0,6 mol

TH1: NaOH dư => số mol cacbonic = 0,6 mol dễ thấy TH này k thỏa mãn

TH2: dung dịch tạo 2 muối

=> n_{CO_{2}} = n_{OH^{-}}- n_{CO_{3}}=1,5 - 0,6 = 0,9 mol

Ứng với 0,9 mol CO2 tạo thành, giải hpt, ta có số mol MgCO3  là 0,1, số mol BaCOlà 0,8 mol

=> A

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com