Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Thủy phân 324 gam tinh bột với hiệu suất của phản ứng là 75%, khối lượng glucozo thu được

Câu hỏi số 333108:
Thông hiểu

Thủy phân 324 gam tinh bột với hiệu suất của phản ứng là 75%, khối lượng glucozo thu được là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:333108
Phương pháp giải

(C6H10O5)n + nH2O → nC6H12O6

Vì %H = 75% => mGlucozo thực tế = mGlucozo lí thuyết.%H :100% = ? với lượng lí thuyết là lượng tính theo PTHH

Giải chi tiết

ntb = 324 : 162 = 2 (mol)

(C6H10O5)n + nH2O → nC6H12O6

2                              → 2 (mol)

=> mGlucozo lí thuyết  = 2. 180 = 360 (g)

Vì %H = 75% => mGlucozo thực tế = mGlucozo lí thuyết.%H :100% = 360.75%:100% = 270 (g)

Chú ý khi giải

Để thuận tiện cho tính toán ta bỏ qua hệ số n trong phương trình, việc bỏ qua này không ảnh hưởng gì đến kết quả tính toán.

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com