Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hỗn hợp khí X có thể tích 4,48 lít (đktc) gồm H2 và vinylaxetilen có tỉ lệ mol tương ứng là 3 :

Câu hỏi số 335366:
Vận dụng

Hỗn hợp khí X có thể tích 4,48 lít (đktc) gồm H2 và vinylaxetilen có tỉ lệ mol tương ứng là 3 : 1. Nung nóng X với xúc tác Ni, sau một thời gian thu được hỗn hợp khí Y có tỉ khối so với H2 bằng 14,5. Dẫn toàn bộ khí Y từ từ qua dung dịch brom dư thì có m gam brom tham gia phản ứng. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:335366
Phương pháp giải

X có nX = 0,2 mol và tỉ lệ mol H2 : C4H4 = 3 : 1 ⟹ nH2 và nC4H4

⟹ mX ⟹ mY ⟹ nY

⟹ nH2 (pứ) = nX – nY

Ta có: npi(X) = nH2 pư  + nBr2 ⟹ nBr2

Giải chi tiết

X có nX = 0,2 mol và tỉ lệ mol H2 : C4H4 = 3 : 1 nên nH2 = 0,15 mol và nC4H4 = 0,05 mol

⟹ mX = mY = 0,15.2 + 0,05.52 = 2,9 g ⟹ nY = 0,1 mol.

⟹ nH2 (pứ) = nX – n= 0,2 – 0,1 = 0,1 mol

Ta có: npi(X) = nH2 (pứ) + nBr2 = 0,05.3 ⟹ nBr2 = 0,05 mol

⟹ m = 0,05.160 = 8 g.

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com