Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Để thu được 1,344 lít khí H2 đktc, cần dùng bao nhiêu gam Na tác dụng với nước

Câu hỏi số 336191:
Thông hiểu

Để thu được 1,344 lít khí H2 đktc, cần dùng bao nhiêu gam Na tác dụng với nước dư:

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:336191
Phương pháp giải

Tính theo PTHH: 2Na + 2H2O →2NaOH + H2

Giải chi tiết

nH2(đktc) = 1,344:22,4 = 0,06 (mol)

2Na + 2H2O →2NaOH + H2

0,12          ←                   0,06 (mol)

→ mNa = 0,12.23 = 2,76 g

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com