Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho một lượng hỗn hợp gồm CuO, Fe2O3 tan hết trong dung dịch HCl thu được 2 muối có tỉ lệ mol

Câu hỏi số 337760:
Vận dụng

Cho một lượng hỗn hợp gồm CuO, Fe2O3 tan hết trong dung dịch HCl thu được 2 muối có tỉ lệ mol là 1:1 . Phần trăm khối lượng CuO và Fe2O3 trong hỗn hợp lần lượt là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:337760
Phương pháp giải

Đặt nCuO = x mol và nFe2O3 = y mol thì có nCuCl2 = x và nFeCl3 = 2y

Từ dữ kiện thu được 2 muối có khối lượng mol 1:1 tìm ra được mối quan hệ x và y. Từ đó tính được nồng độ phần trăm.

Giải chi tiết

PTHH : CuO + 2HCl → CuCl2 + H2O

              Fe2O3 + 6HCl → 2FeCl3 + H2O

Đặt nCuO = x mol và nFe2O3 = y mol thì có nCuCl2 = x và nFeCl3 = 2y

→ x = 2y  

\(\to \left\{ \begin{gathered}\% CuO = \frac{{80x}}{{80x + 160y}}.100\%  = \frac{{80x}}{{80x + 80x}}.100\%  = 50\%  \\\% F{e_2}{O_3} = 50\%  \\\end{gathered}  \right.\)

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com