Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Trộn hai dung dịch Cu(NO3)2 1,2M và dung dịch AgNO3 1,6M theo tỷ lệ thể tích 1: 1 thu được dung

Câu hỏi số 337789:
Vận dụng

Trộn hai dung dịch Cu(NO3)2 1,2M và dung dịch AgNO3 1,6M theo tỷ lệ thể tích 1: 1 thu được dung dịch X. Cho 2,7 gam bột Al vào 200 ml dung dịch X, khuấy đều cho các phản ứng xảy ra hoàn toàn. Số gam chất rắn thu được sau phản ứng là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:337789
Phương pháp giải

Sau khi trộn thì CM[AgNO3] = 1,6 : 2 = 0,8M và CM[Cu(NO3)2] = 0,6M

Khi cho Al vào thì thứ tự phản ứng là:

                           Al      +    3AgNO3 → Al(NO3)3 + 3Ag

                           2Al     +    3Cu(NO3)2 →   2Al(NO3) +3Cu

Giải chi tiết

Sau khi trộn thì CM[AgNO3] = 1,6 : 2 = 0,8M và CM[Cu(NO3)2] = 0,6M

→ 200 ml dung dịch X chứa nAgNO3 = 0,2.0,8 = 0,16 mol và nCu(NO3)2 = 0,2.0,6 = 0,12 mol

Khi cho 0,1 mol Al vào thì thứ tự phản ứng là :

                           Al      +    3AgNO3 → Al(NO3)3 + 3Ag

                         0,16/3             0,16                              0,16

                           2Al     +    3Cu(NO3)2 →   2Al(NO3)3   +    3Cu

                       0,14/3 →          0,07                                 →  0,07 mol

→ chất rắn thu được có 0,07 mol Cu và 0,16 mol Ag → mrắn = 0,07.64 + 0,16.108=21,76 gam                             

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com