Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Nung nóng một ống sứ chứa 36,1 gam hỗn hợp gồm MgO, CuO, ZnO và Fe2O3  rồi dẫn hỗn hợp khí X

Câu hỏi số 337891:
Vận dụng

Nung nóng một ống sứ chứa 36,1 gam hỗn hợp gồm MgO, CuO, ZnO và Fe2Orồi dẫn hỗn hợp khí X gồm CO và H2 dư đi qua đến khi phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được 28,1 gam chất rắn. Tổng thể khí X (đktc) đã tham gia phản ứng khử là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:337891
Phương pháp giải

Khối lượng chất rắn giảm là khối lượng của O trong oxit => mO

Tổng quát của quá trình phản ứng khử oxit là:

CO + [O] → CO2

H2 + [O] → H2O

nCO+H2 = nO = ? => VCO+H2 = ?

Giải chi tiết

Khối lượng chất rắn giảm là khối lượng của O trong oxit

=> mO = 36,1 - 28,1 = 8 gam => nO = 8 : 16 = 0,5 mol

Tổng quát của quá trình phản ứng khử oxit là:

CO + [O] → CO2

H2 + [O] → H2O

Như vậy: nCO+H2 = nO = 0,5 mol

=> VCO+H2 = 0,5.22,4 = 11,2 lít

Đáp án B  

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com