Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho từ từ x mol khí CO2 vào 500 gam dung dịch hỗn hợp KOH và Ba(OH)2. Kết quả thí nghiệm được

Câu hỏi số 337899:
Vận dụng cao

Cho từ từ x mol khí CO2 vào 500 gam dung dịch hỗn hợp KOH và Ba(OH)2. Kết quả thí nghiệm được biểu diễn trên đồ thị bên. Tổng nồng độ phần trăm khối lượng của các chất tan có trong dung dịch sau phản ứng là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:337899
Phương pháp giải

Thứ tự phản ứng:

Ba(OH)2 + CO2 → BaCO3 + H2O                 (1)

2KOH + CO2 → K2CO3 + H2O                     (2)

K2CO3 + H2O + CO2 → 2KHCO3                   (3)

BaCO3 + CO2 + H2O → Ba(HCO3)2             (4)

Phân tích đồ thị ứng với các phản ứng xảy ra:

+ Đoạn 1: Đồ thị đi lên xảy ra (1)

+ Đoạn 2: Đồ thị nằm ngang xảy ra (2) (3)

+ Đoạn 3: Đồ thị đi xuống xảy ra (4)

Áp dụng các định luật bảo toàn nguyên tố, bảo toàn khối lượng tìm số mol sản phẩm tại các điểm.

Giải chi tiết

Thứ tự phản ứng:

Ba(OH)2 + CO2 → BaCO3 + H2O                 (1)

2KOH + CO2 → K2CO3 + H2O                     (2)

K2CO3 + H2O + CO2 → 2KHCO3                   (3)

BaCO3 + CO2 + H2O → Ba(HCO3)2             (4)

Phân tích đồ thị ứng với các phản ứng xảy ra:

+ Đoạn 1: Đồ thị đi lên xảy ra (1)

+ Đoạn 2: Đồ thị nằm ngang xảy ra (2) (3)

+ Đoạn 3: Đồ thị đi xuống xảy ra (4)

nBaCO3 max = 0,8 mol ⟹ nBa(OH)2 = nBaCO3 max = 0,8 mol

- Tại nCO2 = 0,8 mol: Phản ứng (3) vừa kết thúc

Sản phẩm gồm: KHCO3 và BaCO3 (0,8 mol)

BTNT "C": nCO2 = nBaCO3 + nKHCO3 ⟹ 1,8 = 0,8 + nKHCO3 ⟹ nKHCO3 = 1 mol

⟹ nKOH bđ = nKHCO3 = 1 mol

- Tại nCO2 = x mol thì kết tủa đã bị hòa tan 1 phần

⟹ nBaCO3 bị tan = 0,8 - 0,2 = 0,6 mol

⟹ nBa(HCO3)2 = nBaCO3 bị tan = 0,6 mol

Lúc này sản phầm gồm: KHCO3 (1 mol), BaCO3 (0,2 mol) và Ba(HCO3)2 (0,6 mol)

BTNT "C": nCO2 = nKHCO3 + nBaCO3 + 2nBa(HCO3)2 = 1 + 0,2 + 2.0,6 = 2,4 mol

*Xét dung dịch tại nCO2 = 2,4 mol:

- BTKL: m dd sau pư = mCO2 + m dd KOH+Ba(OH)2 - mBaCO3 = 2,4.44 + 500 - 0,2.197 = 566,2 gam

- Khối lượng các chất tan: m chất tan = mKHCO3 + mBa(HCO3)2 = 1.100 + 0,6.259 = 255,4 gam

⟹ ∑C% chất tan = 255,4/566,2.100% = 45,11%.

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com