Tổng hợp hoá học hữu cơ
Hợp chất X có thành phần gồm C, H, O chứa vòng benzen. Cho 6,9 gam X vào 360 ml dung dịch NaOH 0,5 M (dư 20% so với lượng cần phản ứng) đến phản ứng hoàn toàn, thu được dung dịch Y. Cô cạn Y thu được m gam chất rắn khan. Mặt khác, đốt cháy hoàn toàn 6,9 gam X cần vừa đủ 7,84 lít O2 (đktc), thu đươc 15,4, gam C02. Biết X có công thức phân tử trùng với công thức đơn giản nhất. Giá trị của m là
Đáp án đúng là: D
Quảng cáo
Đáp án cần chọn là: D
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com


CO2 + H2Oa--------0,35------0,35--0,15mol C : ax = 0,35mol H: ay = 2*0,15 = 0,3mol O : az + 2*0,35 = 2*0,35 + 0,15 ==> az = 0,15ax : ay : az = 0,35 : 0,3 :: 0,15 ===> x : y ; z = 7 : 6 : 3 ==> X là C7H6O3mol X = 6,9/138 = 0,05mol NaOH dùng = 0,36*0,5 = 0,18 ==> mol NaOH phản ứng = 0,18/1,2 = 0,15mol X : mol NaOH phản ứng = 0,05 : 0,15 = 1 : 3 ==> X là H-COO-C6H4-OHH-COO-C6H4-OH + 3NaOH










