Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Tổng hợp các phương pháp giải nhanh

Câu hỏi số 35218:

Hỗn hợp X chứa ba axit cacboxylic đều đơn chức, mạch hở, gồm một axit no và hai axit không no đều có một liên kết đôi (C=C). Cho m gam X tác dụng vừa đủ với 150 ml dung dịch NaOH 2M, thu được 25,56 gam hỗn họp muối. Đốt cháy hoàn toàn m gam X, hâp thụ toàn bộ sản phâm cháy băng dung dịch NaOH dư khối lương dung dịch tang thêm 40,08 gam. Tổng khối lượng của hai axit cacboxylic không no trong m gam X là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:35218
Giải chi tiết

Vì axit đơn chức nên số mol X cũng bằng số mol bazo và bằng 0,3

=> m = 25,6 - 0,3.22 = 18,96g.

Khối lượng dung dịch tăng cũng là tổng khối lượng nước và cacbonic là 40,08 gam. Bảo toàn khối lượng => khối lượng oxi là:

40,08 - 18,96 = 21,12 => Số mol oxi là 21,12 : 32 = 0,66 mol.

Gọi số mol cacbonic là a, số mol nước là b thì:

44a + 18b = 40,08, toàn toàn oxi được: 0,3.2 + 0,66.2 = 2a + b

<=> 2a + b = 1,92

=> a = 0,69, b = 0,54

=> C trung bình là 0,69 : 0,3 = 2,3, H trung bình là 3,6

=> X có HCOOH => số mol axit không no: 0,3 - 0,54 = 0,15

=> m = 18,96 - 6,9 = 12,06

=> D

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com