Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đốt cháy hoàn toàn 0,12 mol este đơn chức mạch hở X, thu được 0,36 mol CO2 và 0,36 mol H2O. Công

Câu hỏi số 392746:
Vận dụng

Đốt cháy hoàn toàn 0,12 mol este đơn chức mạch hở X, thu được 0,36 mol CO2 và 0,36 mol H2O. Công thức phân tử của X là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:392746
Phương pháp giải

- Tính số mol C, H trong 0,12 mol X dựa bảo định luật bảo toàn nguyên tố.

- Tính số nguyên tử C, H trong X dựa vào công thức:

\(So\,C = \frac{{{n_C}}}{{{n_X}}}\) và \(So\,H = \frac{{{n_H}}}{{{n_X}}}\)

Giải chi tiết

Bảo toàn nguyên tố C ⇒ \({n_{C(X)}} = {n_{C{O_2}}} = 0,36(mol)\)

Bảo toàn nguyên tố H ⇒ \({n_{H(X)}} = 2{n_{{H_2}O}} = 2.0,36 = 0,72(mol)\)

Suy ra X có:

Số nguyên tử C = \(\frac{{0,36}}{{0,12}}\) = 3

Số nguyên tử H = \(\frac{{0,72}}{{0,12}}\) = 6

Vì X là este đơn chức nên X có 2O ⇒ CTPT của X là C3H6O2.

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com