Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Thi thử toàn quốc cuối HK1 lớp 10, 11, 12 tất cả các môn - Trạm số 1 - Ngày 20-21/12/2025 Xem chi tiết
Giỏ hàng của tôi

Dựa vào các thông tin trong bảng sau để hoàn thành câu hỏi từ 61 đến 63: Dưới đây là bảng

Dựa vào các thông tin trong bảng sau để hoàn thành câu hỏi từ 61 đến 63:

Dưới đây là bảng giá hạt điều rang muối bán lẻ, giá chưa bao gồm thuế VAT, quy cách đóng hộp tròn 500gr.

Trả lời cho các câu 1, 2, 3 dưới đây:

Câu hỏi số 1:
Vận dụng

Giá 1kg hạt điều rang muối loại B (chưa bao gồm thuế VAT) là bao nhiêu?

Đáp án đúng là: C

Câu hỏi:396153
Phương pháp giải

Chú ý: Giá trong bảng số liệu là giá của một hộp đóng theo quy cách 500gr/hộp.

Ta lấy giá của 1 hộp loại B nhân với 2 thì ra giá của 1kg hạt điều loại B.

Giải chi tiết

Giá 1kg hạt điều rang muối loại B (chưa bao gồm thuế VAT) là: \(270\,000 \times 2 = 540\,000\) (đồng)

Đáp án cần chọn là: C

Câu hỏi số 2:
Vận dụng

Một ki-lô-gam hạt điều rang  muối loại A+ sẽ có giá bán là bao nhiêu nếu thuế xuất của hạt điều là \(10\%\).

Đáp án đúng là: D

Câu hỏi:396154
Phương pháp giải

Lưu ý: Quy cách đóng hộp tròn 500 gr.

Tìm giá chưa bao gồm thuế VAT của 1kg hạt điều. Sau đó tính giá bao gồm thuế (10%).

Với thuế là 10% : giá đã có thuế = giá chưa thuế \( \times \)1,1.

Giải chi tiết

Giá một ki-lô-gam hạt điều loại A+ chưa có thuế VAT là: \(380\,000 \times 2 = 760\,000\) (đồng)

Giá bao gồm thuế của 1kg hạt điều là: \(760\,000 \times 1,1 = 836\,000\) (đồng)

Đáp án cần chọn là: D

Câu hỏi số 3:
Vận dụng

Ông T mua 2kg hạt điều rang muối loại A (hạt vừa) và 1kg Hạt điều rang muối loại A+ (hạt to). Nếu thuế GTGT là \(10\%\) thì ông T phải trả cho cửa hàng số tiền là ……… đồng?

Đáp án đúng là: B

Câu hỏi:396155
Phương pháp giải

Quan sát bảng số liệu, lấy thông tin. Với quy cách đóng hộp tròn 500gr.

Tính giá khi chưa có thuế của 2kg hạt điều rang muối loại A (hạt vừa), 1kg hạt điều rang muối loại A + (hạt to)

Sau đó + thêm 10% tổng giá trị đơn hàng, ta được số tiền mà ông T phải trả cho cửa hàng.

Giải chi tiết

1kg hạt điều loại A +  (hạt to) có giá bán chưa bao gồm thuế là: \(380\,000 \times 2 = 760\,000\) (đồng)

2kg hạt điều loại A (hạt vừa) có giá bán chưa bao gồm thuế là: \(340\,000 \times 2 \times 2 = 1\,360\,000\) (đồng)

Mua 2kg hạt điều loại A (hạt vừa) + 1kg hạt điều loại A + (hạt to) với thuế VAT 10% thì số tiền cần thanh toán là: \(\left( {1.360.000 + 760.000} \right) \times 110\%  = 2.332.000\) (đồng)

Đáp án cần chọn là: B

Quảng cáo

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K8 Chú ý! Lộ Trình Sun 2026 - 3IN1 - 1 lộ trình ôn 3 kì thi (Luyện thi 26+ TN THPT, 90+ ĐGNL HN, 900+ ĐGNL HCM, 70+ ĐGTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com.Đầy đủ theo 3 đầu sách, Thầy Cô giáo giỏi, luyện thi theo 3 giai đoạn: Nền tảng lớp 12, Luyện thi chuyên sâu, Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com