Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Để oxi hóa hoàn toàn 3,60 gam Mg cần tối thiểu V lít oxi (đktc). Giá trị của V là

Câu hỏi số 396734:
Vận dụng

Để oxi hóa hoàn toàn 3,60 gam Mg cần tối thiểu V lít oxi (đktc). Giá trị của V là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:396734
Phương pháp giải

Cách 1: Áp dụng phương pháp bảo toàn electron.

Cách 2: Tính theo PTHH.

Giải chi tiết

Ta có nMg = 0,15 mol

Cách 1: Áp dụng phương pháp bảo toàn electron.

Quá trình cho - nhận e:

Mg → Mg+2+ 2e                            O2 + 4e → O-2

Áp dụng bảo toàn e có: 2nMg = 4nO2 ⟹ nO2 = 0,5.nMg = 0,075 mol

⟹ V = 0,075.22,4 =  1,68 lít

Cách 2: Tính theo PTHH.

PTHH: 2Mg  +   O2 → 2MgO

(mol)   0,15 → 0,075

⟹ V = 1,68 lít

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com