Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 12,8 gam kim loại X hóa trị II phản ứng hoàn toàn với khí Cl2 thu được muối Y. Hòa tan muối

Câu hỏi số 397284:
Vận dụng

Cho 12,8 gam kim loại X hóa trị II phản ứng hoàn toàn với khí Cl2 thu được muối Y. Hòa tan muối Y vào nước để được 400 ml dung dịch Z. Nhúng thanh Zn nặng 13,0 gam vào Z, sau một thời gian thấy kim loại X bám vào thanh Zn và khối lượng thanh Zn lúc này là 12,9 gam, nồng độ ZnCl2 trong dung dịch là 0,25M. Kim loại X và nồng độ mol của muối Y trong dd Z lần lượt là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:397284
Phương pháp giải

X + Cl2 → XCl2 (muối Y)

Zn + XCl2 → ZnCl2 + X

Khối lượng thanh Zn giảm bằng ∆mgiảm = mZn phản ứng - mX sinh ra, từ đó tìm được tên kim loại X.

Ta có: nXCl2 =nX Suy ra CM (CuCl2) = n : Vdd

Giải chi tiết

Ta có: nZnCl2 = 0,25.0,4 = 0,1 (mol)

X + Cl2 → XCl2 (muối Y)

Zn + XCl2 → ZnCl2 + X

0,1     0,1         0,1       0,1 mol

Khối lượng thanh Zn giảm bằng ∆mgiảm = mZn phản ứng - mX sinh ra => 13 - 12,9 = 0,1.65 - 0,1.MX

→ MX = 64 (g/mol) → X là kim loại Cu

Ta có : nCuCl2 = nCu = 12,8 : 64 = 0,2 mol

Suy ra CM (CuCl2) = n : Vdd = 0,2 : 0,4 = 0,5 (M)

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com