Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Điện phân dung dịch CuSO4 một thời gian thu được tổng thể tích khí là 11,2 lít. Trong đó một

Câu hỏi số 397299:
Vận dụng

Điện phân dung dịch CuSO4 một thời gian thu được tổng thể tích khí là 11,2 lít. Trong đó một nửa lượng khí được sinh ra từ cực dương và một nửa được sinh ra từ cực âm. Khối lượng CuSO4 có trong dung dịch là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:397299
Phương pháp giải

Theo đề bài, một nửa lượng khí được sinh ra từ cực dương và một nửa được sinh ra từ cực âm

⟹ VO2 = VH2 = 11,2/2 = 5,6 (lít)

Dùng bảo toàn electron ta có: ne cho = ne nhận

Suy ra 4.nO2 = 2.nCu2+ + 2.nH2. Từ đó tính được số mol Cu2+ . Từ đó tính được khối lượng CuSO4 trong dung dịch.

Giải chi tiết

Quá trình điện phân ở 2 điện cực:

Catot:

Cu2+ + 2e → Cu (1)

2H2O + 2e → H2 + 2OH- (2)

Anot:

2H2O → O2 + 4H+ + 4e (3)

Theo bài ra một nửa lượng khí được sinh ra từ cực dương và một nửa được sinh ra từ cực âm nên VO2 = VH2 = 5,6 (lít)

Suy ra: nO2 = nH2 = 0,25 (mol)

Dùng bảo toàn electron ta có: ne cho = ne nhận

Suy ra 4.nO2 = 2.nCu2+ + 2.nH2 ⇔ 4. 0,25 = 2.nCu2+ + 2.0,25 → nCu2+ = 0,25 (mol)

Khối lượng CuSO4 có trong dung dịch là mCuSO4 = 0,25.160 = 40 (gam)

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com