Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho dung dịch K2Cr2O7 tác dụng vừa đủ với 0,06 mol FeSO4 trong H2SO4 loãng, dư. Tính khối lượng

Câu hỏi số 399631:
Vận dụng

Cho dung dịch K2Cr2O7 tác dụng vừa đủ với 0,06 mol FeSO4 trong H2SO4 loãng, dư. Tính khối lượng K2Cr2O7 có trong dung dịch ban đầu?

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:399631
Phương pháp giải

Tính theo PTHH: K2Cr2O7 + 6 FeSO4 + 7H2SO4 → 3Fe2(SO4)3 + K2SO4 + Cr2(SO4)3 + 7H2O

Giải chi tiết

PTHH: K2Cr2O7 + 6 FeSO4 + 7H2SO4 → 3Fe2(SO4)3 + K2SO4 + Cr2(SO4)3 + 7H2O

Theo PTHH ta có: nK2Cr2O7 = 1/6 . nFeSO4 = 1/6 . 0,06 = 0,01 (mol)

Vậy khối lượng K2Cr2O7 có trong dung dịch ban đầu là mK2Cr2O7 = 0,01 . 294 = 2,94 (g)

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com