Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 31,2 gam hỗn hợp Al, Al2O3 tác dụng với dung dịch NaOH dư thu được 13,44 lít khí (đktc). Tính

Câu hỏi số 399644:
Vận dụng

Cho 31,2 gam hỗn hợp Al, Al2O3 tác dụng với dung dịch NaOH dư thu được 13,44 lít khí (đktc). Tính phần trăm về khối lượng của Al2O3 trong hỗn hợp ban đầu?

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:399644
Phương pháp giải

2Al + 2NaOH + 2H2O → 2NaAlO2 + 3H2   (1)

Al2O3 + 2NaOH → 2NaAlO2 + H2O           (2)

- Từ số mol H2 và PTHH (1) tính số mol Al

- Tính khối lượng Al ⟹ khối lượng Al2O3

- Tính phần trăm khối lượng của Al2O3 trong hỗn hợp

Giải chi tiết

2Al + 2NaOH + 2H2O → 2NaAlO2 + 3H2   (1)

Al2O3 + 2NaOH → 2NaAlO2 + H2O           (2)

Theo PTHH (1) ta có: nAl = 2/3 . nH2 = 2/3 . 0,6 = 0,4 (mol)

→ mAl2O3 = 31,2 - mAl = 31,2 - 0,4.27 = 20,4 (g)

Phần trăm về khối lượng của Al2O3 trong hỗn hợp ban đầu là:

%mAl2O3 = \(\frac{{20,4}}{{31,2}}.100\% \) = 65,38%

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com