Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Tính khối lượng kết tủa Al(OH)3 thu được khi cho 100 ml dung dịch AlCl3 1 M tác dụng với 300 ml

Câu hỏi số 399656:
Vận dụng

Tính khối lượng kết tủa Al(OH)3 thu được khi cho 100 ml dung dịch AlCl3 1 M tác dụng với 300 ml dung dịch NaOH 1,2 M?

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:399656
Phương pháp giải

Bước 1: Tính nOH- và nAl3+

Bước 2: Tính tỉ lệ: k = nOH-/nAl3+

Bước 3:

+ Nếu k ≤ 3 (Al3+ dư) → nAl(OH)3 = \(\frac{{{n_{OH - }}}}{3}\)

+ Nếu 3 < k < 4: Kết tủa tan 1 phần → n = 4.nAl3+ - nOH-

+ Nếu k ≥ 4: Kết tủa tan hết

Giải chi tiết

Ta có: nOH- = nNaOH = 0,3.1,2 = 0,36 (mol); nAl3+ = nAlCl3 = 0,1.1 = 0,1 mol

Tính tỉ lệ: k = nOH-/nAl3+ = 0,36 : 0,1 = 3,6

Ta thấy 3 < k < 4 nên kết tủa tan 1 phần → n = 4.nAl3+ - nOH- = 4.0,1 - 0,36 = 0,04 (mol)

→ mAl(OH)3 = 0,04.78 = 3,12 (g)

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com